Làm thế nào để chuyển hộ khẩu khi nhà chồng không cho? – NQH Việt Nam

Câu hỏi:

Thưa luật sư, vợ chồng em đã ly hôn nhưng giờ chồng em và gia đình
chồng không cho sổ hộ khẩu để chuyển hộ khẩu. Luật sư cho em hỏi em phải
làm như thế nào để chuyển hộ khẩu về nhà bố mẹ đẻ ạ?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới tổng đài của NQH Việt Nam.
Về thắc mắc của bạn liên quan tới tách khẩu sau khi ly hôn, chúng tôi tư vấn cho
bạn như sau:
Việc cấp giấy chuyển hộ khẩu sau khi ly hôn được quy định tại Điều 28 Luật
Cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013. Theo đó, người yêu cầu cấp giấy

chuyển hộ khẩu cần cung cấp đủ hồ sơ theo quy định, bao gồm sổ hộ khẩu và
phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.
Tuy nhiên, trong trường hợp nêu trên thì gia đình chồng cũ lại không cho sổ
hộ khẩu để bạn thủ tục chuyển hộ khẩu, gây khó dễ cho bạn thì bạn có thể làm đơn
đề nghị đến cơ quan công an cấp có thẩm quyền nơi cư trú của chồng cũ để trình
bày về vấn đề trên và đề nghị cơ quan có thẩm quyền can thiệp để gia đình chồng
đồng ý. Nếu đó là xã, thị trấn thuộc huyện thuộc tỉnh thì thẩm quyền thuộc về
Công an xã, thị trấn. Còn nếu đó là thị xã, thành phố thuộc tỉnh hoặc ở thành phố
trực thuộ trung ương thì thẩm quyền thuộc về Công an cấp huyện.
Bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu cung cấp sổ hộ khẩu để làm thủ tục chuyển hộ
khẩu. Nếu gia đình chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ của mình thì có thể bị xử
phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi “Cá nhân, chủ
hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú
hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;” (Theo Điểm a
khoản 1 Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành
chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội;
phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình).

Bạn có thể yêu cầu công an có thẩm quyền kiểm tra sổ hộ khẩu của gia đình và cấp sổ hộ khẩu cho
bạn. Nếu gia đình nhà chồng bạn không cung cấp sổ hộ khẩu thì theo quy định tại
điểm c khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013 thì sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến
300.000 đồng: “Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra
lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư
trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền”. Và sau đó, công an có thẩm quyền
sẽ căn cứ vào dữ liệu quản lý dân cư để cấp giấy chuyển hộ khẩu cho bạn.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của bạn liên quan
tới tách khẩu khi vợ chồng ly hôn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan tới tách
khẩu sau khi ly hôn, bạn vui lòng liên hệ https://nqh.vn/tu-van-luat-hon-nhan-gia-dinh-mien-phi-qua-dien-thoaiqua HOTLINE 19006184 của NQH Việt Nam để được hỗ trợ.
Trân trọng./.

Leave a Reply